
 

PRIMARY EDUCATION SERVICES NETWORKING ORGANIZATION (PESNO) 

 

 MTIHANI WA KWANZA WA UTAMILIFU KWA DARASA LA SABA 

 

SOMO: MAARIFA YA JAMII NA STADI ZA KAZI [06] 

  

TAREHE 09/03/2021                                   MUDA: SAA 1:30 

 

    

JINA LA MTAHINIWA: ______________________________________________________ 

 

JINA LA SHULE: _________________________________________________________________ 

 

WILAYA: _________________________     MKOA: __________________________ 

MAELEKEZO: 

1. Jaza nafasi wazi hapo juu na katika karatasi ya majibu 

2. Jibu maswali yote kwa kufuata maelekezo katika kila sehemu. 

3. Chagua jibu sahihi kisha siliba herufi yake katika karatasi ya kujibia (OMR)kwa kutumia 

 kalamu ya risasi kuanzia swali 1 hadi 40 

4. Katika swali la 41 hadi 45 jibu maswali kwa kuandika majibu nyuma ya karatasi ya (OMR) 

5. Hakikisha kazi yako iko nadhifu na safi 

6. Mtihani huu una kurasa nne zilizochapishwa 
 

SIMU:  0713- 526533 

        0767- 526533 



 

SEHEMU A: MASWALI YA KUCHAGUA 

Chagua jibu sahihi kisha siliba herufi ya jibu hilo katika karatasi ya kujibia uliyopewa 

1. Vipi kati ya hivi vifuatavyo ni vyanzo vya moto wa asili? 

A. Uvutaji wa sigara na kulina asali  D. Shoti ya umeme na matumizi mabaya ya majiko ya gesi  

B. Kuchoma misitu na kilimo   E. Mafuriko na milipuko ya volkeno 

C. Umeme wa radi na joto kali kutoka angani 

2. Miongoni mwa kanuni za uzimaji wa moto na uokoaji ni: 

A. Kugonga kengele au king’ora   D. Kukimbilia jengo linaloungua 

B. Kuwasha swichi za umeme   E. Kupiga simu kwa namba ya dharura 112 

C. Kufunga milango na kujificha chini ya meza  

3. Mlima upi kati ya hii ifuatayo ni mfano wa volkano mfu? 

A. Oldonyo Lengai B. Kilimanjaro           C. Meru   D. Rungwe   E. Usambara  

4. Shughuli ipi ya binadamu kati ya hizi inaweza kusababisha kutokea kwaTsunami? 

A. Ukataji miti hovyo    C. Ufugaji    E. Kilimo kilichopitiliza  

B. Moshi wa viwandani    D. Kujaribu mabomu  ya nyukilia katika bahari   

5. Mikoa ipi nchini Tanzania imeathiriwa kwa kiasi kikubwa na janga la ukame? 

A. Kilimanjaro, Mwanza na Kagera  D. Tanga, Morogoro na Tabora 

B. Iringa, Mbeya na Ruvuma   E. Tanga, Mtwara na Njombe  

C. Dodoma, Singida na Shinyanga     

6. Kuyeyuka kwa theluji katika mlima Kilimanjaro ni miongoni mwa athari za: 

A. Tetemeko la ardhi    C. Kuongezeka kwa joto duniani  E. Mafuriko 

B. Milipuko ya volkano    D. Tsunami  

7. Zifuatazo ni tahadhari za kuchukua ili kuepuka majanga ya moto, ISIPOKUWA: 

A. Kuchunguza vifaa vya umeme kabla ya kuvitumia     D. Kuielimisha jamii juu ya athari za moto 

B. Kuepuka kutumia vifaa vya umeme visivyo na ubora   E. Kuzuia matumizi ya majiko ya umeme na gesi 

C. Kuepuka uvutaji wa sigari katika maeneo hatarishi kama vile sheli 

8. Kimiminika cha moto mithili ya uji mzito , kinachotokana na kuyeyuka kwa miamba kwa sababu ya joto 

kali hujulikana kama: 

A. Magma   B. Lava  C. Gamba D. Kiini E. Miamba geu   

9. Miongoni mwa maendeleo makubwa ya katika historia ya mwanadamu katika kipindi cha zama za mawe za 

kati yalikuwa ni: 

A. Kutembea kwa miguu minne   C. Ugunduzi wa moto  E. Kilimo na ufugaji 

B. Kugunduliwa kwa chuma   D. Kuanzisha makazi ya kudumu    

10.  Zama za maisha ya mwanadamu ambazo zimetawaliwa na utengezaji wa kompyuta pamoja na mashine 

mbali mbalimbali hujulikana  kama: 

A. Homo habilisi     C. Zama za mawe za kati  E. Zama za Teknojia ya Kidijitali 

B. Zama za mawe za mwisho   D. Zama za mawe za mwisho      

11. Eneo la kihistoria ambalo ni maarufu kwa kuwepo mabaki ya mifumo ya kilimo cha umwagiliaji iliyokuwa 

inatumika hapo zamani ni: 

A. Engaruka  B. Bonde la Olduvai  C. Isimila       D.  Kaole  E. Kondoa Irangi 

12. Fuvu la kichwa cha mtu wa kale zaidi lililogunduliwa huko Olduvai Gorge na mwana akiolojia Daktari Luis 

Leakey pamoja na mkewe Mary Leakey mnamo mwaka 1959 lilipewa jina gani? 

A. Binadamu wa kisasa    C. Homo habilis    E. Homo sapiens 

B. Homo erectus      D. Zinjanthropus boisie 

13. Latitudo, mwinuko, sura ya nchi ,upepo pamoja na umbali kutoka baharini ni miongoni mwa vitu 

vinavyoathiri: 

A. Mfumo wa jua             C. Mkondo wa bahari        E.Shughuli za binadamu 

B. Tabia ya nchi       D. Hali ya hewa 

14. Mtu anayefanya kazi ya kurekodi na kutabiri hali ya hewa hujulikana kama: 

A. Mnadhimu    C. Mtabiri wa hali ya hewa    E. Mwana antholopojia 

B. Mnajimu    D. Mwanaanga 

 

  



15. Kuna umuhimu gani wa kujua hali ya hewa ya maeneo tunamoishi? 

A. Kupanga shughuli za kilimo  C. Kuepuka joto jingi    E.  Kuzuia majanga ya asili  

B. Kuepuka mafuriko   D. Kuvuna maji ya mvua       

16. Matendo au tabia ambazo haziruhisiwa katika jamii kutokana na utamaduni wa jamii husika hujulikana 

kama: 

A. Taratibu   B. Maadili  C. Miiko        D. Desturi    E. Mila 

17. Ushairi, riwaya na tamthiliya ni aina gani ya sanaa?                                                                                                               

    A. Sanaa za vitendo B.  Sanaa za maonyesho C. Sanaa za fasihi  D.  Sanaa ghibu E.  Sanaa za michezo  

18. Muingiliano kati ya jamii za Pwani ya Afrika Mashariki pamoja na Waroma na Wagiriki ulianza katika 

karne ipi? 

A. Karne ya 19  B. Karne ya 1  C. Karne ya 15  D. Karne ya 8  E. Karne ya 10  

19. Nani aliyetawala Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara baada ya kugawanywa kwa bara la Afrika katika 

mkutano wa Berlin? 

A. Cecil Rhodes wa Uingereza  C. Mfalme Leopard wa Ubelgiji E. Vasco da Gama wa Ureno 

B. Karl Peters wa Ujerumani  D. Jan van Riebeck Uholanzi 

20. Jumuiya ya Maendeleo ya nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) iliundwa mwaka gani? 

A. 1967   B. 1995   C. 1982   D. 1992  E. 1990   

21. Mwenyekiti wa kwanza wa Umoja wa Nchi Huru za Afrika (OAU) alikuwa nani? 

A. Filipe Yucinto Nyusi   C. Haile Selassie     E. Cyril Ramaphosa  

B. Kwame Nkurumah    D. Thabo Mbeki    

22. Ni bidhaa zipi kati ya hizi zifuatazo huweza kusafirishwa kwa njia ya bomba? 

A. Gesi, maji na mafuta   C. Vimiminika, yabisi na gesi  E. Watu, bidhaa na huduma 

B. Mafuta, hewa na magari  D.  Mzao, madini na wanyama  

23. Nchi zipi kati ya hizi zifuatazo hufanya usafirishaji wa majini kupitia ziwa Nyasa? 

A. Tanzania, Zambia na Malawi  C. Tanzania, Angola ana DRC E. Tanzania, Kenya na Malawi 

B. Tanzania, Malawi  Msumbiji   D. Tanzania, Malawi na DRC 

24. Kwanini Zimbabwe, Afrika ya Kusini, Algeria na Kenya zilipata uhuru wao kwa  njia yam tutu wa 

bunduki? 

A. Yalikuwa makoloni ya wareno D. Yalikuwa ni makoloni yaliyohifadhiwa 

B. Yalitawaliwa na wafaransa  E. Zilitawaliwa na Waingereza 

C. Yalikuwa makoloni ya walowezi  

25. Nchi zipi za Afrika zilipata uhuru wao kwa njia ya mapinduzi? 

A. Tanganyika na Zanzibar  C. Somalia na Eritrea E. Zanzibar na Misri 

B. Rwanda na  Burundi    D. Liberia na Zanzibar  

26. Mwalimu Julius K. Nyerere aliamua kustaafu nafasi ya Urais wa Tanzania  kwa hiari yake mwenyewe 

mnamo mwaka gani? 

A. 1975   B. 1995  C. 1965 D. 1964 E. 1985 

27.  Shujaa wa Afrika aliyeongoza mapambano ya kudai uhuru na kufanikiwa kuikomboa Algeria kutoka 

mikononi mwa ukoloni mwa Wareno alikuwa nani? 

A. Nnamdi  Benjamin Azikiwe  C. Ahmed Ben Bella  E. Ahmed Sekou Toure  

B. Abubakar Tafawa Balewa  D. Augustino Neto  

28. Ni tarehe ipi Dunia huwa  katika umbali mrefu zaidi kutoka kwenye jua? 

A. 21
 
Machi  B. 21

 
Juni  C. 22

 
Desemba  D. 3

 
Januari  E. 4

 
 Julai 

29. Ni gimba lipi kati ya haya yafuatayo halibadili uelekeo wake wakati wa kupatwa kwa jua au kupatwa kwa 

mwezi? 

A. Jua   B. Mwezi C. Dunia  D. Zebaki   E. Zohari 

30. Ni aina gani ya kipimo cha ramani hutumika kuchora ramani za maeneo makubwa kama vile nchi, bara au 

ramani ya Dunia? 

A. Kipimio cha mstari    C. Kipimio kidogo  E. Kipimio kikubwa 

B. Kipimio cha maneno    D. Kipimio cha kati 

31. Ni maeneo gani ya Tanzania yana uoto wa asili wa mikoko? 

A. Katikati mwa Tanzania  C. Mwambao wa Bahari ya Hindi E.Kanda ya Ziwa 

B. Kusini mwa  Tanzania   D. Magharibi mwa Tanzania 



32. Kitendo cha kusafiri kutoka eneo moja hadi jingine kwa lengo la kustarehe, biashara, masomo au utafiri 

hujulikana kama: 

A. Uchukuzi  B. Ujasiriamali   C. Usafirishaji  D. Utalii E. Starehe 

33. Ni kwa namna gani shughuli za utamaduni huchaingia kuinua kipato cha mtu mmoja mmoja na taifa kwa 

ujumla? 

A. Kwa kutangaza utamaduni wa kigeni   

B. Kwa kuhamasisha mila na desturi zisizofaa 

C. Kwa kuwafundisha watu wawe wavivu 

D. Kwa kupitia ukeketaji wa wanawake pamoja na jando na unyago 

E. Kwa kuuza bidhaa za utamaduni kama vile vinyago na shanga 

34. Nini madhara ya kuruhusu uingizwaji wa bidhaa za nje katika masoko ya ndani nchini Tanzania? 

A. Kukua kwa pato la taifa  C. Kukosa mitaji   E. Ukuaji wa teknolojia 

B. Kuanguka kwa viwanda vya ndani D. Kupungua kwa bidhaa za viwandani 

35. Shughuli ipi ya uzalishaji mali kati ya hizi zifuatazo ina ajiri idadi kubwa ya watanzani? 

A. Viwanda    C. Ujasiriamali    E. Kilimo   

B. Utalii     D. Uchimbaji wa madini 

36.  Mikoa ipi hapa Tanzania inaongoza kwa kilimo cha ndizi? 

A. Kagera, Kilimanjaro na  Mbeya C. Mbeya, Iringa na Njombe E. Dodoma, Singida na Tabora 

B. Arusha, Kilimanjaro na Manyara D. Tanga, Kilimanjaro na Manyara 

37. “  Mjasiriamali lazima awe mbunifu”. Nini maana ya ubunifu katika ujasiriamali? 

A. Uwezo wa kukubali hasara  D.  Uwezo wa kufikiria na kubuni mbinu mpya 

B. Kufanya kazi kwa bidii  E. Uwezo wa kushawishi wengine 

C. Kutokuwa na uwezo wa kufikiria njia mpya za kufanya mambo 

38. Ni sehemu gani za mwili zinapaswa kufanyiwa usafi mara kwa mara wakati wa kubalehe? 

 A. Sodo na taulo     C. Usoni na sehemu za siri   E. Chupi na sodo 

B. Macho na masikio    D. Makwapani na sehemu za siri 

39. Kwanini inashauriwa kuchemsha maji pamoja na majani ya chai wakati wa uandaaji wa chai ya maziwa? 

 A. Kupunguza gharama   D. Kupunguza kiasi cha sukari kinachohitajika 

B. Kuongeza ladha kwenye chai      E. Kuifanya chai ichemke haraka 

C. Kuifanya chai iwe nyeusi 

40. Ni chombo kipi cha muziki kati ya hivi vifuatavyo hutoa sauti kwa kupigwa? 

A. Filimbi     C. Marimba    E. Gitaa 

B. Kinanda    D. Zumari 

 

 

SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI 

Jibu swali la 41-45 kwa kuandika majibu sahihi katika karatasi yako ya kujibia 

41. Mkutano wa Berlin ulikuwa na umuhimu gani kwa mataifa ya kibepari? 

______________________________________________________________________________ 

42.  Kwanini inashauriwa kumwaga maji sakafuni kabla ya kuanza kupiga deki? 

__________________________________________________________________________________ 

 
 

43. Binadamu wa kale alipataje chakula chake katika kipindi cha Zama za Mawe za Kale? 

_______________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

44. Sayari iliyo karibu zaidi na jua katika mfumo wa jua inaitwaje? 

______________________________________________________________________________ 

 

45. Waziri mkuu wa Tanzania aliyedumu madarakani kwa kipindi cha muda mrefu zaidi alikuwa nani? 

____________________________________________________________________________ 

 


